యూనివర్సిటీ క్యాంపస్‌లు వైవిధ్యంగా ఉండరాదు: వెంకయ్య

355
The Vice President, Mr. Muppavarapu Venkaiah Naidu lighting the lamp at the Diamond Jubilee Celebrations of PGDAV College, in New Delhi on January 27, 2019.
The Vice President, Muppavarapu Venkaiah Naidu addressing the gathering at the Diamond Jubilee Celebrations of PGDAV College, in New Delhi on January 27, 2019.

న్యూఢిల్లీ, జనవరి 27 (న్యూస్‌టైమ్): భారతదేశ చరిత్ర, వారసత్వం, సంస్కృతి, సంప్రదాయాలు, విలువలు భారతీయ సంస్కృతికి ప్రాధాన్యతనిచ్చే విధంగా ఉండాలని ఉపరాష్ట్రపతి ముప్పవరపు వెంకయ్యనాయుడు అభిప్రాయపడ్డారు. విశ్వవిద్యాలయ క్యాంపస్‌లు ఏ మాత్రం ఇందుకు వైవిధ్యంగా ఉండకూడదని ఆయన వ్యాఖ్యానించారు. స్వాతంత్ర్య సమరయోధులు, ఇతర నేతలు చేసిన బలి, శౌర్యం, రచనలు ఇతరత్రా కథలు భారతీయ విద్యా వ్యవస్థలో ముఖ్యమైన అంశంగా మారాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. ఆదివారం ఢిల్లీలో నిర్వహించిన పన్నాలల్ గిర్దర్హల్ దయానంద్ ఆంగ్లో-వేద కళాశాల డైమండ్ జూబ్లీ ఉత్సవాలను ఆయన జ్యోతి ప్రజ్వలనచేసి ప్రారంభించారు.

ఈ సందర్భంగా ఏర్పాటుచేసిన సభలో ఆయన మాట్లాడుతూ ‘‘ఇక్కడ ఉపాధ్యక్షులు విద్యాసంస్థలు జ్ఞానార్జన, జ్ఞానానికి సంబంధించిన ఆలయాలు కావాలి’’ అని అన్నారు. శాంతి, సామరస్యం, పెరుగుదల, అభివృద్ధి, పవిత్ర మాదిరిగా ఉండాలన్నారు. విశ్వవిద్యాలయ ప్రాంగణాల్లో వాతావరణం విద్యతో సంబంధం లేని సంఘటనలను నిర్వహించడం ద్వారా వైవిధ్యం చేయరాదని వెంకయ్య హితవుపలికారు. పాత్ర-భవనం విద్య సంబంధిత ముఖ్యమైన ధర్మంగా ఉండాలన్నారు. స్కౌట్స్, గైడ్స్ లేదా ఎన్‌సీసీ వంటి సంస్థల్లో సేవలను క్రమశిక్షణను ప్రోత్సహించటానికి, పేద ప్రజలకు సేవ చేయడానికి తదనుభూతిని కలిగి ఉండటం తప్పనిసరన్నారు. వ్యక్తిగత సంపూర్ణ వ్యక్తిత్వాన్ని, అభివృద్ధి చేయడంపై విద్యా వ్యవస్థ మరింత దృష్టి పెట్టాలని పిలుపునిచ్చారు. విజ్ఞానం నేర్చుకోవడం మాత్రమే కాకుండా, విద్యార్ధులు యోగాను అభ్యసించడాన్ని అలవర్చుకోవాలని సూచించారు.

క్రీడా కార్యకలాపాల్లో విరివిగా పాల్గొనాల్సిన ఆవశ్యకతను వెంకయ్య గుర్తుచేశారు. ఎందుకంటే ఈ రోజుల్లో ఒత్తిడితో నిండిన ప్రపంచంలోని సమతౌల్యాన్ని అభివృద్ధి చేయడానికి ఇది చాలా అవసరమన్నారు. విద్యార్ధులకు విద్యతో పాటు ఆధ్యాత్మిక విలువలను కూడా అందించడానికి విద్యాసంస్థలు కృషిచేయాలని పిలుపునిచ్చారు. విద్యార్థులను తమకు తాము చైతన్యవంతం చేయాల్సిందిగా యాజమాన్యాలకు సూచించారు. విజ్ఞానం, వివేకం, నైతిక సూత్రాలతో కూడిన విద్యాబోధన అవసరమన్నారు.

అనారోగ్యకరమైన ఆహారం, నిశ్చల అలవాట్లు, ఒత్తిడిని తగ్గించడం వలన జీవనశైలి వ్యాధుల పెరుగుతున్న సంఘటనలు గుర్తుంచుకోవాలన్నారు. ప్రజలను, ముఖ్యంగా యువతకు ఆరోగ్యవంతమైన ఆహార అలవాట్లను అభివృద్ధి చేయటానికి, సాధారణ శారీరక శ్రమను చేపట్టడానికి కృషిచేసేలా ప్రోత్సహించాలన్నారు. యువతలో పెరుగుతున్న ఇంటర్నెట్ వ్యసనం గురించి వెంకయ్య హెచ్చరించారు. పిల్లలకి హాని కలిగించే నిరంతర కనెక్టివిటీ నిరూపించిందని చెప్పారు.

సాంకేతిక, ఇంటర్నెట్ ఆపదల నుండి పిల్లలను రక్షించడానికి తల్లిదండ్రులు, ఉపాధ్యాయులు కృషిచేయాలన్నారు. కర్నాటక మాజీ గవర్నర్, పన్నలాల్ గిర్ధర్లాల్ దయానంద్ ఆంగ్లో-వేద కళాశాల పాలక మండలి ఛైర్మన్ టి.ఎన్. చతుర్వేది, ఢిల్లీ విశ్వవిద్యాలయం వైస్ ఛాన్సలర్ ప్రొఫెసర్ యోగేష్ త్యాగి, ఇతర ఉన్నతాధికారులు ఈ కార్యక్రమంలో పాల్గొన్నారు.